Gudanar da Duniya: Tsarin Dokar LGAF

An san shi a matsayin LGAF, hanyar da aka sani a harshen Espanya ne a Tsarin Gida na Gudanar da Ƙasa.

Wannan kayan aiki ne wanda aka gano asalin yanayin ƙasa, bisa ga ka'idoji da ayyuka da suka danganci manufofin jama'a musamman da yanayin ƙasa da amfani. Cibiyar Bankin Duniya da FAO suna inganta shi, da sauransu; Ana amfani da ita a kasashe inda aka inganta ayyukan bunkasa ƙasa, bisa ga gabatarwar Klaus Deininger, Harris Selod da Tony Burns a cikin Tsarin Bincike na Gudanar da Hukumomin Gida: Gano da Kulawa da Kyawawan Ɗabi'a a Yankin Ƙasa.

Matakan hanyoyin da Gudanarwa na Duniya

Ɗaya daga cikin abubuwan da suka shafi wannan aikin shi ne, ta hanyar bincike, bangarori da yarjejeniyar biyo baya, don haɗawa da masana da masu fasaha don tantance sassa biyar:

hanyoyi lgaf shugabancin ƙasa

  1. Hanyoyin Shari'a da Tsarin Mulki
  2. Shirye-shiryen yin amfani da Land, Gudanar da Land da Taxation
  3. Gwamnatin Jihar
  4. Bayarwa ga Jama'a na Bayani game da Kasashe
  5. Tsayayyar Tambaya da Gudanar da Gyara

Kowace daga cikin wadannan yankunan da yawan da waɗansu alãmõmi, mayar da hankali a 21 Manuniya na shugabanci na ƙasar, a warwatse a 80 asali girma cewa zai iya hankali gane ci gaba, bottlenecks da kuma ayyuka da ake bukata domin Hadakar yankin management iya kasancewa mahimmin goyon baya ga ci gaba. Bugu da ƙari, ana amfani da wasu matakan guda biyu, wanda yawanci ana danganta da ayyukan da tsarin gyare-gyare ya kai matakai masu dacewa wajen tsara tsarin shari'a:

  1. Sakamakon Sakamakon Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙasa a Duniya
  2. Koma

Ana iya sauke takardun daga ɗakin yanar gizon Bankin Duniya, a cikin harsuna daban-daban. Duk da haka na bar shi a cikin Scribd don abubuwan takamarorin da suke amfani da su sun ƙare a cikin hanyar haɗuwa tare da lokaci. Bugu da ƙari, littafin yana bada jagora na musamman don daidaitawa da kuma aiwatar da tsarin Gudanar da Duniya, da cikakkun bayanai game da bukatun masarufi, ya ba da umarni ga samfurin farko na bayanai, ƙungiyar bangarori na masana, da kuma aiwatarwa na tambayoyin da aka tsara a jere-jita-jita kuma suna samar da tsari don tsara sakamakon.

Yawancin wannan darasi na iya zama alama, don masu fasaha waɗanda aka kira don gano yadda suke yin abubuwa, me yasa, da kuma yadda zai fi kyau; musamman ma saboda yawan abin da ake gudanarwa a cikin gida / gwamnati yana da mahimmancin rauni a wani yanki inda bincike da ci gaba da yawa suka kai matakai masu ban mamaki. Amma a ƙarshe, abin sha ne mai muhimmanci idan muna son abubuwan da aka kama a filin don kawo karshen manufofi na jama'a da ke samar da dukiyar da inganta yanayin rayuwa na mazauna.

Gudanar da yankin a cikin manufofin jama'a

Na rataye daftarin a nan, tunda amfaninta na da amfani ne ga jama'a, yayin da har yanzu nake bayar da shawarar mafi kyawun shawararda nake karantawa: "Me yasa kasashe suka kasa". Dalilin da yasa nake ba da shawarar haɗin gwiwa na kayan aikin guda biyu, shine saboda ba a ba da geometics sosai don nazarin tattalin arziki ba, kuma wannan shine ɗayan manyan shahararrun, inda batun zai zama kamar sananne. Littafin (Why Nations Fail) ta Daron Acemoglu da James Robinson, a cikin kyakkyawan matsayi dangane da misalai, kan yadda hangen nesa ga yankin don yanke shawara kan manufofin jama'a na iya zama muhimmin abin da al'umma za ta yi nasara ko ta kasa.

Wataƙila karatun a lokacin lokatai zai sa mutum mai tsarki ya zama tsarkakakke, idan ba namu ba, daga mawallafin wadannan abubuwan. Amma fiye da abin kunya, mai yiwuwa wannan tunani ya sa muyi tunanin cewa a wannan batu akwai abubuwa da yawa da za su yi, fiye da ayyukan kirki na wasu fiye da maganin abin da aka riga ya tabbatar.

  • Ƙananan amfani ga mazauna, tare da takardun mallaki a hannuwansu, idan ƙungiyoyi masu zaman kansu (gwamnati) suna cigaba da sannu a hankali a cikin sabunta aikin gudanarwa na jami'an.
  • Nazarin kyauta na kyafaffen tsarin kasa, zai iya ƙare a wasu taswirar da aka fentin a kan garun gari, idan ba su tare da shirye-shiryen ci gaban da suka nuna a hanya mai sauƙi yadda albarkatun su zasu cimma hangen nesa na yankin.

LGAF_Manual Implementación_Español_Completo_2013_03_04b - copia.docx by G_Alvarez_

Yadda ake aiwatar da ilimin Gida ta Duniya (LGAF)

A yanzu, zan yi aiki a wasu yankunan da za a ci gaba a wannan sashe na UTM Zone 15N. Don haka ina fata in yi magana game da shi daga lokaci zuwa lokaci, da kuma inganta abin da zai iya zama mai sha'awa ga masu karatu da suke son ilimin dimokiradiyya.

Barin amsa

Your email address ba za a buga.

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.