Geospatial - GISEngineering

Gersón Beltrán na Twingeo Bugu na Biyar

Menene mai ilimin binciken ƙasa yake yi?

Mun daɗe muna son tuntuɓar jarumar wannan hirar. Gersón Beltrán ta yi magana da Laura García, wani ɓangare na ƙungiyar Geofumadas da Twingeo Magazine don ba ta hangen nesa game da halin yanzu da makomar geotechnologies. Za mu fara da tambayarsa abin da Mai binciken yanayin ƙasa ke yi da gaske kuma idan - kamar yadda muke yawan damuwa - muna iyakance ga “yin taswira”. Gerson ya jaddada cewa "Waɗanda ke yin taswira tsoffin masu binciken ƙasa ne ko injiniyoyin geomatics, mu masu binciken ƙasa muna fassara su, a gare mu ba su da ƙarshe, amma hanya ce, ita ce yarenmu na sadarwa."

A gare shi, "masanin ilimin ƙasa yana aiki a manyan fannoni guda biyar: tsara birane, ci gaban yankuna, fasahohin bayanai na ƙasa, muhalli da kuma ilimin ilimin. Daga can zamu iya cewa mu kimiyyar inda kuma, saboda haka, muna aiki akan duk waɗancan fuskokin da ɗan adam yake da alaƙa da mahalli da ke kewaye da shi kuma wannan yana da sanannen ɓangaren sarari. Muna da ikon ganin ayyukan daga hangen nesa na duniya don haɗakar da ƙwarewar wasu fannoni don mu sami damar yin nazari, sarrafawa da sauya yankin ".

A kwanan nan mun ga cewa ana ba geotechnologies mahimmanci kuma sabili da haka, ana buƙatar ƙwararru a wannan fagen don su iya yin daidai da tsarin gudanar da bayanan sararin samaniya daidai. Tambayar ita ce menene mahimmancin sana'o'in da suka danganci ilimin ƙasa, wanda bakon ya amsa masa da cewa “industryungiyoyin masana'antar geospatial dukkannin fannoni daban-daban na ilimin duniya. A yau duk kamfanoni suna amfani da canjin sararin samaniya, wasu kawai basu san shi ba. Dukansu suna da taska wanda aka sanya bayanan ƙasa, kawai ku san yadda ake cire shi, kuyi maganin sa kuma ku sami ƙimar daga gare ta. Nan gaba zai ci gaba da kasancewa a sarari saboda komai yana faruwa a wani wuri kuma yana da muhimmanci a gabatar da wannan canjin don samun cikakken hangen nesa na kowane fanni ”.

Game da GIS + BIM

Mafi rinjaye sun bayyana sarai cewa wannan juyin juya halin masana'antu na 4 yana da ɗayan burinta ƙirƙirar birane masu wayo. Matsalar tana zuwa lokacin da akwai bambancin tunani game da kayan aikin sarrafa bayanai, don BIM ɗaya ya dace, ga wasu kuma GIS dole ne ya kasance mafi mahimmanci. Gerson ya bayyana matsayinsa kan lamarin “Idan akwai kayan aikin da a halin yanzu ke ba da damar gudanar da biranen masu hankali, to, ba tare da wata shakka ba, GIS ne. Manufar raba gari cikin tsarin da yake da alaƙa kuma tare da adadi mai yawa shine tushen GIS da gudanar da sarari, aƙalla tun daga XNUMXs. A gare ni, BIM shine GIS na gine-gine, yana da matukar amfani, tare da falsafa iri ɗaya, amma a wani ma'auni daban. Ya yi daidai da abin da ya kasance don aiki tare da Arcgis ko Autocad.

Don haka, haɗin GIS + BIM shine manufa, -matar dala miliyan, wasu zasu ce- “A ƙarshe, manufa shine a iya haɗa su, saboda gini ba tare da mahallin ba bashi da ma'ana kuma fili ba tare da gine-gine ba (aƙalla a cikin birni) kazalika. Ya zama kamar haɗawa da Google Street View cikin tituna tare da Google 360 ​​a cikin gine-ginen, ba lallai bane hutu, ya zama ci gaba, Da kyau, taswira zata ɗauke mu daga Milky Way zuwa Wi-Fi a cikin falo kuma komai zai kasance haɗawa ta hanyar yadudduka masu kaifin baki. Game da tagwayen dijital, suna iya kasancewa ko a'a cikin wannan fa'idar, a ƙarshe wata hanya ce ta aiki daban kuma, kamar yadda na ce, wannan ya fi dacewa da sikeli ”.

Yanzu akwai kayan aikin GIS da yawa masu zaman kansu da masu kyauta don amfani, kowannensu yana da fa'idodi daban-daban, kuma nasarar su ma ta ta'allaka ne da ƙwarewar masanin binciken. Kodayake Beltrán ya gaya mana cewa baya amfani da software na GIS kyauta, amma ya bayyana ra'ayinsa "ta hanyar abokan aiki da karanta abubuwa da yawa, da alama an sanya QGIS, duk da cewa GVSIG ya kasance a Latin Amurka a matsayin kyakkyawan GIS par. Amma akwai da yawa da yawa masu ban sha'awa da yawa kamar GeoWE ko eMapic a Spain. Masu haɓakawa waɗanda ba su da yawa daga duniyar duniya suna aiki tare da takaddar takarda da sauransu kai tsaye ta hanyar lambar. Daga ra'ayina fa'idodin koyaushe suna dogara ne akan manufofin, Na gudanar da bincike, gani da gabatarwa tare da GIS kyauta kuma, ya dogara da maƙasudin, amfani da ɗaya ko ɗaya. Gaskiya ne cewa tana da fa'idodi akan GIS na mallaka, amma kuma rashin amfani, tunda yana buƙatar ilimi da lokacin shirye-shiryen kuma, a ƙarshe, wannan ya zama kuɗi. A ƙarshe su kayan aiki ne kuma mahimmin abu shine sanin abin da kuke son amfani da shi da kuma tsarin koyo da ake buƙata don aikata shi. Ba lallai bane ku tsaya a gefe ɗaya ko ɗaya, amma dai ku ba da damar duka su kasance tare kuma ku zaɓi mafi kyawun kayan aiki ga kowane aiki, wanda a ƙarshe zai samar da mafita mafi kyau ga kowace matsala ”.

Juyin halittar kayan aikin GIS ya kasance mummunan yanayi a cikin 'yan shekarun nan, wanda Beltrán ya ƙara halayen "Wadatarwa da ban mamaki." Haƙiƙa, haɗuwa tare da wasu fasahohi shine ya haifar da su zuwa wasu yankuna, don barin "yankin ta'aziyar su" da ƙara ƙima a wasu fannoni, an wadata su da wannan haɓakarwar, mafi kyawun juzu'in shine koyaushe wanda yake cakuɗewa da ba ya nuna wariya kuma wannan ya shafi fasahar geospatial.

Game da GIS na kyauta, neogeography wanda ya fara shekaru da yawa da suka gabata ya kai matsayin mafi girman abin da kowa ke iya yin taswira ko nazarin sarari dangane da buƙatunsu da damar su kuma wannan wani abu ne mai kyau, tunda yana ba da dama suna da taswira mai fadi dangane da buƙatu da ƙarfin kowace ƙungiya.

Akan kamawa da halarar bayanai

Muna ci gaba da tambayoyin, kuma a wannan bangare ya zama batun samun bayanai da hanyoyin kamawa, kamar yadda makomar iska mai nisa da firikwensin sararin samaniya zai kasance, shin za su daina amfani da su kuma amfani da na'urori masu kama lokaci na karuwa? ? Gersón ya gaya mana “cewa za a ci gaba da amfani da su. Ni babban masoyin taswira ce ta zahiri, amma wannan ba yana nufin cewa zasu "kashe" ƙarni na bayanan da ba kai tsaye ba, kodayake gaskiyane cewa al'umma suna amfani da bayanai cikin raha, akwai waɗanda ke buƙatar waɗancan lokutan kuma har yanzu wani ɗan hutu. Taswirar hashtag ta Twitter ba iri daya take da taswirar ruwa ba, kuma ba dole ba ne, duka suna da bayanai da bayanai game da kasa, amma suna tafiya ne daban-daban na tsarin lokaci ”.

Hakanan, muna tambayar ku game da dumbin bayanan da wayoyin salula ke gabatarwa akai-akai, shin takobi mai kaifi biyu ne? "A dabi'ance su takobi ne mai kaifi biyu, kamar kowane makami. Bayanai suna da ban sha'awa sosai kuma na tabbata cewa yana taimaka mana, amma koyaushe a ƙarƙashin ƙa'idodi biyu: ɗabi'a da dokoki. Idan duka biyun sun hadu, fa'idodi suna da matukar mahimmanci, tunda yadda yakamata ayi amfani da bayanan, ba tare da an sanya su ba da kuma tattara su, ya taimaka mana sanin abinda ke faruwa da kuma inda yake faruwa, samar da samfuran, gano abubuwanda suke faruwa, kuma, tare da wannan, aiwatar da kwaikwaiyo da yadda ake zai iya canzawa ”.

Don haka, Shin ayyukan da suka shafi Geomatics da Big Data management za a sake darajar su nan gaba? Na gamsu da cewa eh, amma ba yawa ba cewa akwai kima a bayyane, wanda watakila shine abin da duk masu sana'a ke tsammani, amma a bayyane, gaskiyar kasancewar amfani da kayan aiki da ayyukan Geomatics da Big Data tuni yana nuna a revaluation na wannan. A dawo, dole ne a yi la'akari da cewa akwai kuma wani kumfa, misali a kusa da Big Data, kamar dai shi ne mafita ga komai kuma ba haka bane, manyan kundin bayanai a cikin kansu ba su da wata daraja kuma ƙananan kamfanoni suna juya wannan bayanan zuwa ilimi da hankali wanda ke taimaka musu yanke shawara da inganta ingancin kasuwanci.

Menene Kwarewar Wasa & Go?

Ya gaya mana game da aikinsa, Wasa & Go Kwarewa, “Kwarewa da gogewa farawa ne na Mutanen Espanya wanda ke taimaka wa ƙungiyoyi cikin aiwatar da canjin dijital ta hanyar hanyoyin fasaha. Muna aiki a kowane bangare, kodayake muna da ƙwarewa kan ayyuka (yawon shakatawa, muhalli, ilimi, kiwon lafiya, da sauransu). A Kwarewar Play & go muna aiwatar da zane, shirye-shirye, amfani da kuma nazarin sakamakon aikin don inganta kwarewar mai amfani ta hanyar wasa da kuma inganta sakamakon kungiyoyi ta hanyar bayanan hankali.

Don ƙara ƙari ga wannan ƙwarewar, Gersón ya aika da saƙo mai motsawa ga duk waɗanda suke so su ba Geography dama a matsayin sana'a da salon rayuwa. “Geography, a matsayin kimiyya, na taimaka mana amsa tambayoyin, a wannan yanayin da ya shafi duniyar da ke kewaye da mu: me yasa ake samun ambaliyar ruwa da yadda za a guje su? Taya zaka gina birni? Shin zan iya kara jan hankalin masu yawon bude ido zuwa wurin da zan nufa? Mecece mafi kyawun hanyar samun daga wuri guda zuwa ƙazantar ƙazanta? Ta yaya yanayi ke shafar amfanin gona kuma menene fasaha za ta iya inganta su? Wadanne yankuna ne suke da mafi kyawun ƙimar aikin yi? Ta yaya ake kafa duwatsu? Don haka tambayoyi marasa iyaka. Abu mai ban sha'awa game da wannan horo shine cewa yana da faɗi sosai kuma yana ba da damar hangen nesa na duniya da alaƙa da rayuwar ɗan adam a duniya, wanda ba a fahimta idan aka bincika shi ta hanyar hangen nesa ɗaya. A ƙarshe, dukkanmu muna zaune a cikin wuri kuma a cikin yanayi da yanayi da kuma yanayin ƙasa yana taimaka mana fahimtar abin da muke yi a nan da yadda za mu inganta rayuwarmu da ta mutanen da ke kewaye da mu. Wannan shine dalilin da ya sa sana'a ce mai amfani, kamar yadda muka gani a baya, waɗancan tambayoyin, waɗanda suke iya zama kamar na falsafa ne, suna gangarowa zuwa haƙiƙanin gaskiya kuma suna magance matsalolin mutane na ainihi. Kasancewa masanin yanayin ƙasa yana ba ka damar duba kewaye da kai ka fahimci abubuwa, kodayake ba duka ba ne ko kuma, aƙalla, ka yi mamakin abin da ya sa suke faruwa kuma ka yi ƙoƙarin amsawa, bayan duk wannan ita ce tushen kimiyya kuma abin da ke sa mu mutane "

Duniya tana da girma da ban al'ajabi kar muyi ƙoƙari mu fahimce ta kuma mu haɗa kanmu a ciki, dole ne mu ƙara sauraren yanayi kuma mu bi sahunsa don komai ya daidaita kuma ya daidaita. A ƙarshe, cewa koyaushe suna duban abubuwan da suka gabata don sanin shi, amma, sama da duka, zuwa gaba don yin mafarki game da shi kuma makoma koyaushe wuri ne da muke son isa.

Fromari daga hira

An buga cikakken hirar a cikin Buga na 5 na Mujallar Twingeo. Twingeo yana da cikakkiyar damar ku don karɓar labaran da suka shafi Geoengineering don fitowar ta ta gaba, tuntuɓe mu ta imel ɗin edita@geofumadas.com da edita@geoingenieria.com. Har zuwa bugu na gaba.

Golgi Alvarez

Marubuci, mai bincike, kwararre a cikin Samfuran Gudanar da Ƙasa. Ya halarci Conceptualization da aiwatar da model kamar: National System of Property Administration SINAP a Honduras, Model na Management of hadin gwiwa Municipalities a Honduras, Integrated Model na Cadastre Management - Registry a Nicaragua, System of Administration na Territory SAT a Colombia. . Editan shafin ilimin Geofumadas tun daga 2007 kuma mahaliccin Kwalejin AulaGEO wanda ya haɗa da darussa sama da 100 akan GIS - CAD - BIM - batutuwan Twins na Dijital.

shafi Articles

Deja un comentario

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

Komawa zuwa maɓallin kewayawa